Phan Văn Giang

Đại tướng, Tiến sĩ
Phan Văn Giang
Chức vụ
Bộ trưởng Bộ Quốc phòng
Phó Bí thư Quân ủy Trung ương
Nhiệm kỳ 8 tháng 4 năm 2021 – nay
2 năm, 80 ngày
Thủ tướng Phạm Minh Chính
Tiền nhiệm Ngô Xuân Lịch
Kế nhiệm đương nhiệm
Vị trí Việt Nam
Thứ trưởng
  • Nguyễn Tân Cương (2020 – nay)
  • Hoàng Xuân Chiến (2020 – nay)
  • Vũ Hải Sản (2020 – nay)
  • Phạm Hoài Nam (2020 – nay)
  • Lê Huy Vịnh (2020 – nay)
  • Võ Minh Lương (2020 – nay)
Ủy viên Bộ Chính trị khoá XIII
Nhiệm kỳ 31 tháng 1 năm 2021 – nay
2 năm, 147 ngày
Tiền nhiệm Ngô Xuân Lịch
Kế nhiệm đương nhiệm
Đại biểu Quốc hội khóa XV
Nhiệm kỳ 2021 – 2026
Chủ tịch Quốc hội
  • Vương Đình Huệ
Vị trí Việt Nam
Tổng Tham mưu trưởng
Quân đội nhân dân Việt Nam
Nhiệm kỳ 17 tháng 5 năm 2016 – 1 tháng 6 năm 2021
5 năm, 15 ngày
Tiền nhiệm Đỗ Bá Tỵ
Kế nhiệm Nguyễn Tân Cương
Phó Tổng Tham mưu trưởng
  • Nguyễn Phương Nam (2015 – 2021)
  • Ngô Minh Tiến (2018 – nay)
  • Nguyễn Trọng Bình (2019 – nay)
  • Phùng Sĩ Tấn (2019 – nay)
  • Huỳnh Chiến Thắng (2020 – nay)
  • Nguyễn Văn Nghĩa (2019 – nay)
Thứ trưởng Bộ Quốc phòng Việt Nam
Nhiệm kỳ 12 tháng 4 năm 2016 – 7 tháng 4 năm 2021
4 năm, 360 ngày
Bộ trưởng Ngô Xuân Lịch
Tiền nhiệm Đỗ Bá Tỵ
Kế nhiệm Nguyễn Tân Cương
Ủy viên Trung ương Đảng khóa XII, XIII
Nhiệm kỳ 2016 – nay
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
Tư lệnh Quân khu 1
Nhiệm kỳ Tháng 3 năm 2014 – Tháng 5 năm 2016
Tiền nhiệm Bế Xuân Trường
Kế nhiệm Ngô Minh Tiến
Phó Tổng Tham mưu trưởng
Nhiệm kỳ Tháng 10 năm 2011 – Tháng 2 năm 2014
Tổng Tham mưu trưởng Đỗ Bá Tỵ
Tư lệnh Quân đoàn 1
Nhiệm kỳ Tháng 6 năm 2010 – Tháng 9 năm 2011
Tiền nhiệm Trần Anh Vinh
Kế nhiệm Nguyễn Tân Cương
Thông tin chung
Quốc tịch Việt Nam
Sinh 14 tháng 10, 1960
xã Hồng Quang, huyện Nam Trực, tỉnh Nam Định, Việt Nam Dân chủ Cộng hòa
Nghề nghiệp  
Dân tộc Kinh
Tôn giáo Không
Đảng chính trị Đảng Cộng sản Việt Nam
4 tháng 12 năm 1982
40 năm, 205 ngày
Học vấn Tiến sĩ Khoa học quân sự
Binh nghiệp
Thuộc Quân đội nhân dân Việt Nam
Năm tại ngũ 1978 – nay
Cấp bậc Đại tướng
Chỉ huy Quân đội nhân dân Việt Nam
Tham chiến Chiến tranh biên giới Việt–Trung 1979
May 28, 2024 Tiểu sử và thông tin mới nhất về Phan Văn Giang - unlockvungtau.com

Phan Văn Giang (Sinh ngày 14 tháng 10 năm 1960) là một tướng lĩnh, chính trị gia người Việt Nam, quân hàm Đại tướng. Ông hiện là Bộ trưởng Bộ Quốc phòng Việt Nam, Đại biểu Quốc hội Việt Nam khóa XV thuộc đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Thái Nguyên. Trong Đảng Cộng sản Việt Nam, ông hiện là Ủy viên Bộ Chính trị khóa XIII, Phó Bí thư Quân ủy Trung ương.

Thân thế

May 28, 2024 Tiểu sử và thông tin mới nhất về Phan Văn Giang - unlockvungtau.com

Phan Văn Giang sinh ngày 14 tháng 10 năm 1960, quê quán xã Hồng Quang, huyện Nam Trực, tỉnh Nam Định.

Giáo dục

May 28, 2024 Tiểu sử và thông tin mới nhất về Phan Văn Giang - unlockvungtau.com

Từ năm 1980 đến năm 1983, Phan Văn Giang học tại Trường Sĩ quan Chỉ huy kỹ thuật Tăng – Thiết giáp. Ngoài chỉ huy kỹ thuật Tăng thiết giáp, ông còn được đào tạo về hậu cần và lục quân Ông cũng được đào tạo để trở thành sĩ quan chỉ huy cấp chiến dịch và chiến lược tại Học viện Quốc phòng. Ông đã lấy bằng tiến sĩ khoa học quân sự tại Học viện Quốc phòng. Ông nói thành thạo tiếng Anh.

Binh nghiệp và Chính trị

May 28, 2024 Tiểu sử và thông tin mới nhất về Phan Văn Giang - unlockvungtau.com

Phan Văn Giang bắt đầu cuộc đời binh nghiệp vào tháng 8 năm 1978. Khi nhập ngũ, ông là chiến sĩ thông tin thuộc Tiểu đoàn 4, Trung đoàn 677, Sư đoàn 346. Tháng 2 năm 1979, khi cuộc chiến tranh biên giới phía Bắc nổ ra, ông chiến đấu ở điểm cao 893 bản Pát, thuộc xã Cao Chương, huyện Trà Lĩnh, tỉnh Cao Bằng.

Ngày 20 tháng 11 năm 1979, ông được cấp trên cho đi ôn văn hóa để thi vào Trường Sĩ quan Tăng – Thiết giáp. Tháng 8 năm 1980, ông được gọi vào Trường Cao đẳng Tăng – Thiết giáp để học nhưng chưa kịp học thì lại được gọi vào Trường Sĩ quan Tăng – Thiết giáp.

Ngày 4 tháng 12 năm 1982, ông được kết nạp vào Đảng Cộng sản Việt Nam.

Tháng 9 năm 1983, Phan Văn Giang tốt nghiệp Trường Sĩ quan Tăng – Thiết giáp; ông được phong quân hàm Trung úy, được điều động về công tác tại Sư đoàn 312, Quân đoàn 1 và giữ chức Trung đội trưởng Đại đội 3, Tiểu đoàn 1037.

Ngày 4 tháng 6 năm 1984, ông trở thành đảng viên chính thức của Đảng Cộng sản Việt Nam.

Tháng 10 năm 1984, ông trở thành Đại đội phó Kỹ thuật Đại đội 1, Tiểu đoàn 1037.

Tháng 6 năm 1985, ông được thăng quân hàm từ Trung úy lên Thượng úy.

Tháng 5 năm 1986, ông được bổ nhiệm làm Phó Bí thư Chi bộ, Đại đội trưởng Đại đội 1, Tiểu đoàn 1037.

Tháng 6 năm 1988, ông được thăng quân hàm từ Thượng úy lên Đại úy.

Tháng 4 năm 1989, ông được bổ nhiệm giữ chức Đảng ủy viên Tiểu đoàn, Phó Tiểu đoàn trưởng kiêm Tham mưu trưởng Tiểu đoàn 1037.

Tháng 7 năm 1992, ông được thăng quân hàm từ Đại úy lên Thiếu tá.

Tháng 10 năm 1993, ông được bổ nhiệm làm Trợ lý Phòng Tham mưu, Sư đoàn 312, Quân đoàn 1.

Tháng 4 năm 1996, ông được bổ nhiệm giữ chức Phó Tham mưu trưởng Trung đoàn 141, Sư đoàn 312, Quân đoàn 1.

Tháng 8 năm 1997, ông được thăng quân hàm từ Thiếu tá lên Trung tá.

Tháng 9 năm 1997, ông trở thành Đảng ủy viên Trung đoàn, Phó Trung đoàn trưởng – Tham mưu trưởng Trung đoàn 209, Sư đoàn 312, Quân đoàn 1.

Tháng 12 năm 1999, ông được bổ nhiệm làm Phó Bí thư Đảng ủy Trung đoàn, Trung đoàn trưởng Trung đoàn 209, Sư đoàn 312, Quân đoàn 1.

Tháng 8 năm 2001, ông được bổ nhiệm giữ chức Phó Tham mưu trưởng Sư đoàn 312, Quân đoàn 1.

Tháng 9 năm 2001, ông được thăng quân hàm từ Trung tá lên Thượng tá.

Tháng 6 năm 2003, ông trở thành Đảng ủy viên Sư đoàn, Phó Sư đoàn trưởng kiêm Tham mưu trưởng Sư đoàn 312, Quân đoàn 1.

Tháng 11 năm 2003, ông được bổ nhiệm giữ chức vụ Phó Bí thư Đảng ủy Sư đoàn, Sư đoàn trưởng Sư đoàn 312, Quân đoàn 1.

Tháng 9 năm 2005, ông được thăng quân hàm từ Thượng tá lên Đại tá.

Tháng 8 năm 2008, ông được bổ nhiệm làm Đảng ủy viên Quân đoàn, Phó Tư lệnh về Quân sự Quân đoàn 1.

Tháng 2 năm 2009, ông trở thành Đảng ủy viên Quân đoàn, Phó Tư lệnh kiêm Tham mưu trưởng Quân đoàn 1.

Tháng 6 năm 2010, ông được bổ nhiệm giữ chức vụ Phó Bí thư Đảng ủy Quân đoàn, Tư lệnh Quân đoàn 1.

Tháng 8 năm 2010, ông được thăng quân hàm từ Đại tá lên Thiếu tướng.

Tháng 10 năm 2011, ông được bổ nhiệm làm Bí thư Đảng ủy Bộ Tổng Tham mưu – Cơ quan Bộ Quốc phòng, Phó Tổng tham mưu trưởng Quân đội nhân dân Việt Nam.

Tháng 9 năm 2013, ông được thăng quân hàm từ Thiếu tướng lên Trung tướng.

Tháng 3 năm 2014, ông được bổ nhiệm giữ chức vụ Tư lệnh Quân khu 1, đồng thời là Ủy viên Quân ủy Trung ương.

Ngày 26 tháng 1 năm 2016, tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII của Đảng, ông được bầu làm Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam khóa XII.

Ngày 12 tháng 4 năm 2016, tại Quyết định số 605/QĐ-TTg, Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc bổ nhiệm Phan Văn Giang giữ chức Thứ trưởng Bộ Quốc phòng Việt Nam.

Ngày 17 tháng 5 năm 2016, Chủ tịch nước Trần Đại Quang đã ký Quyết định số 955/QĐ-CTN bổ nhiệm Phan Văn Giang giữ chức Tổng tham mưu trưởng Quân đội nhân dân Việt Nam; ông cũng đồng thời là Ủy viên Thường vụ Quân ủy Trung ương, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng.

Ngày 1 tháng 9 năm 2017, ông được thăng quân hàm từ Trung tướng lên Thượng tướng.

Ngày 30 tháng 1 năm 2021, tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng, ông được bầu làm Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam khoá XIII. Ngày 31 tháng 1 năm 2021, tại Hội nghị lần thứ nhất Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII, ông được bầu vào Bộ Chính trị.

Đại tướng Phan Văn Giang và Kishi Nobuo, Bộ trưởng Bộ Quốc phòng Nhật Bản

Ngày 8 tháng 4 năm 2021, tại kỳ họp thứ 11, Quốc hội Việt Nam khóa XIV nhiệm kỳ 2016-2021, Phan Văn Giang được bầu làm Bộ trưởng Bộ Quốc phòng Việt Nam.

Ngày 12 tháng 7 năm 2021, ông được Chủ tịch nước Nguyễn Xuân Phúc quyết định thăng quân hàm từ Thượng tướng lên Đại tướng.

Ngày 28 tháng 7 năm 2021, tại kỳ họp thứ nhất của Quốc hội khóa XV, đã phê chuẩn, được Chủ tịch nước bổ nhiệm ông giữ chức Bộ trưởng Bộ Quốc phòng của Chính phủ Việt Nam khóa XV, nhiệm kỳ 2021 – 2026.

Ngày 25 tháng 8 năm 2021, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính ký Quyết định số 1438/QĐ-TTg, bổ nhiệm ông Phan Văn Giang làm Ủy viên Ban chỉ đạo Quốc gia phòng, chống dịch COVID-19, Trưởng Tiểu ban An sinh xã hội.

Khen thưởng

May 28, 2024 Tiểu sử và thông tin mới nhất về Phan Văn Giang - unlockvungtau.com

Huân chương, huy chương Việt Nam

  • Huân chương Quân công hạng Nhất.
  • 02 Huân chương Quân công hạng Ba.
  • Huân chương Chiến công hạng Nhất.
  • Huân chương Chiến công hạng Nhì.
  • Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng Nhất.
  • 02 Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng Ba.
  • Huy chương Quân kỳ quyết thắng.
  • Huy chương Chiến sĩ vẻ vang hạng Nhất, Nhì, Ba.
  • Huy hiệu 40 năm tuổi Đảng (2023).

Huân chương, huy chương nước ngoài

  • Huân chương Hoàng gia Sahametrei hạng Nhất của Vương quốc Campuchia.
  • Huân chương Hữu nghị của Liên bang Nga.
  • Huân chương Playa Girón của Cộng hòa Cuba.
  • Huân chương Tự do hạng Nhất, Nhì, Ba của CHDCND Lào.

Lịch sử thụ phong quân hàm

May 28, 2024 Tiểu sử và thông tin mới nhất về Phan Văn Giang - unlockvungtau.com
Năm thụ phong 1983 1985 1988 1992 1997 2001 2005 2010 2013 2017 2021
Cấp bậc
Trung úy Thượng úy Đại úy Thiếu tá Trung tá Thượng tá Đại tá Thiếu tướng Trung tướng Thượng tướng Đại tướng
May 28, 2024 Tiểu sử và thông tin mới nhất về Phan Văn Giang - unlockvungtau.com
0 Shares:
Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You May Also Like
Xem tiếp

Tamar Braxton

Tamar Braxton Braxton năm 2013 Sinh Tamar Estine Braxton 17 tháng 3, 1977 Severn, Maryland, Mỹ Nghề nghiệp…
Xem tiếp

Mary Elizabeth Winstead

Nội dung Show Thuở ban đầuSự nghiệp diễn xuất1997–2004: Công nhận diễn xuất ban đầu2005–2011: Đột phá2012–2014: Theo…
Xem tiếp

Zoe Saldana

Nội dung Show Thời thơ ấuSự nghiệpĐời tưDanh sách phimĐiện ảnhTruyền hìnhTrò chơi điện tửCông viên giải trí…
Xem tiếp

Flea

Flea Flea trình diễn cùng Red Hot Chili Peppers tại Prudential Center ở Newark ngày 4 tháng 5…